Pháp Luật

Không nghỉ phép năm, công ty có trả lương không?

Người lao động được nghỉ hàng năm có lương. Trong trường hợp Nếu tôi không sử dụng hết thời gian nghỉ phép của mình, tôi có được thanh toán tiền nghỉ phép không?

Wiki ADS VN xin trả lời câu hỏi trên theo đúng quy định của Bộ luật Lao động 2019, Nghị định 145/2020 / NĐ-CP.

1. Quy định về cách tính ngày nghỉ hàng năm

Chế độ nghỉ phép năm của người lao động được quy định tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, người lao động tàn tật, người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

2. Người lao động làm việc dưới 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm tỷ lệ thuận với số tháng làm việc.

3. Trường hợp người sử dụng lao động chưa nghỉ việc hàng năm do thôi việc, mất việc làm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì người sử dụng lao động trả lương cho những ngày chưa nghỉ.

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến ​​của người lao động và phải báo trước cho người lao động. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

5. Khi nghỉ hàng năm mà chưa đến kỳ trả lương thì người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

6. Khi nghỉ phép năm, nếu người lao động đi đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường bộ trên 2 ngày thì kể từ ngày thứ 3 trở đi được tính thêm thời gian đi lại. ngoài số ngày nghỉ hàng năm và chỉ được tính nghỉ 1 lần trong năm.

Bên trong:

  • Số ngày nghỉ hàng năm quy định tại Khoản 2 Điều này được tính theo Điều 66 Nghị định 145/2020 / NĐ-CP như sau: Lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày nghỉ thêm theo thâm niên (nếu có). , chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính số ngày nghỉ hàng năm.
  • Trường hợp người lao động làm việc chưa đủ tháng, nếu tổng số ngày làm việc và số ngày nghỉ có hưởng lương của người lao động (nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Điều 112, Điều 113, Điều 114 và 115 của Bộ luật lao động) tính bằng 50% số ngày làm việc bình thường trong tháng theo thỏa thuận thì tháng đó được tính là 01 tháng làm việc để tính nghỉ hàng năm.

Cứ đủ 05 năm làm việc cho người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tăng thêm 01 ngày tương ứng.

2. Công ty có trả tiền cho việc không nghỉ phép trong năm không?

Vậy công ty nộp tiền để năm chưa sử dụng hết có đúng không?

Kể từ ngày 01/01/2021, Bộ luật Lao động 2019, quy định về việc trả các khoản trợ cấp hàng năm chưa sử dụng cho người lao động cũng sẽ được thay đổi.

Cụ thể, người lao động sẽ được trả lương những ngày nghỉ hàng năm không nghỉ do mất việc làm hoặc thôi việc theo quy định tại Điều 67 Nghị định 145/2020 / NĐ-CP, cụ thể như sau:

Tiền lương làm căn cứ trả lương cho người lao động những ngày không nghỉ hằng năm, nghỉ không lươngphụ thuộc vào số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng liền kề trước tháng người lao động thôi việc, mất việc làm.

=> Những trường hợp không sử dụng hết phép vì lý do ngoài 2 lý do trên sẽ không được thanh toán.

Để biết được lương nghỉ phép năm trong các trường hợp cụ thể như thế nào, mời các bạn tham khảo bài viết Thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm

3. Thanh toán tiền nghỉ phép năm khi nghỉ việc

Khi nghỉ việc mà không sử dụng hết số ngày nghỉ hằng năm, người lao động sẽ được trả lương cho những ngày chưa nghỉ này theo quy định tại Điều 67 Nghị định 145/2020 / NĐ-CP do Wiki ADS VN trích dẫn. trong phần 2 của bài đăng này

Chế độ nghỉ phép năm khi nghỉ việc được tính theo tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng liền kề với tháng người lao động thôi việc, mất việc làm.

Ví dụ: Tháng 4, ông A nghỉ việc nhưng ông A nghỉ phép năm còn lại 3 ngày. Trong tháng 3, anh A được hưởng lương 400.000 đồng / ngày.

=> Ông A được nghỉ phép hàng năm là 1.200.000đ.

4. Ai trả tiền nghỉ phép hàng năm?

Nghỉ phép hàng năm do người sử dụng lao động trả

Trên đây, Wiki ADS VN đã trả lời câu hỏi Công ty có trả lương khi nghỉ phép không đầy đủ trong năm không ?. Mời các bạn đón đọc các bài liên quan tại mục Lao động – tiền lương, mục Hỏi đáp pháp luật.

Những bài viết liên quan:

  • Cách tính lương giáo viên THCS từ ngày 20/3/2021
  • Mức thưởng Tết được tính như thế nào?
  • Hệ số lương Đại học, Cao đẳng, Trung cấp mới nhất
  • Bảng lương công chức cấp xã năm 2021

.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button