Pháp Luật

Bằng Cử nhân về Đào tạo Giáo viên 2021

Hiện nay vẫn còn rất nhiều bạn chưa biết bằng cử nhân là gì. Giáo viên có bằng cao đẳng có phải học đại học không? Bài viết này Wiki ADS VN sẽ giúp bạn có câu trả lời chính xác nhất.

1. Bằng cử nhân sư phạm là gì?

Theo quy định tại Điều 38 Luật Giáo dục đại học 2012 sửa đổi 2018 như sau:

Điều 38. Văn bằng giáo dục đại học

“Trình độ giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm trình độ cử nhân, thạc sĩ, tiến sĩ và các trình độ tương đương”.

Như vậy, cử nhân sư phạm là người đã học sư phạm tại trường đại học có chuyên ngành sư phạm dạy học và khi hoàn thành chương trình học được cấp chứng chỉ chứng minh quá trình học tập của cá nhân. .

2. Bằng cử nhân có phải là bằng đại học không?

Căn cứ Luật giáo dục đại học 2012, sửa đổi, bổ sung năm 2018 thì cử nhân là người có trình độ đại học.

Ngoài ra, bằng đại học được cấp khi đáp ứng các tiêu chí sau:

Sinh viên hoàn thành chương trình đào tạo đại học có đủ điều kiện được dự thi tốt nghiệp hoặc bảo vệ đồ án, khóa luận tốt nghiệp nếu đạt yêu cầu hoặc tích lũy đủ số tín chỉ theo quy định và đạt tiêu chuẩn. Đầu ra của cơ sở giáo dục đại học do Hiệu trưởng cơ sở giáo dục đại học cấp bằng tốt nghiệp đại học.

3. Bằng cử nhân đào tạo giáo viên là gì?

Cử nhân đào tạo giáo viên là người học chuyên ngành sư phạm trong hệ thống giáo dục đại học. Sau khi học và đáp ứng các tiêu chuẩn do Bộ Giáo dục quy định, họ sẽ được cấp bằng đại học hay còn gọi là bằng cử nhân.

Trước đây, những giáo viên theo học hệ cao đẳng được cấp bằng cử nhân đại học. Tuy nhiên, Luật Giáo dục đại học 2018 đã sửa đổi, bổ sung thuật ngữ “Bằng cử nhân”. Theo đó, cử nhân chỉ được gọi khi được đào tạo tại trường đại học.

Hiện nay, để có thể trở thành giáo viên thì bắt buộc phải học đại học chuyên ngành. Sinh viên tốt nghiệp đại học chỉ có thể làm giáo viên mầm non

4. Tôi có thể trở thành giáo viên mà không cần học sư phạm?

Hiện nay, có rất nhiều người không qua đào tạo chính quy ngành sư phạm nhưng vẫn có thể trở thành giáo viên. Vì họ đã có bằng cử nhân của các chuyên ngành khác, để có thể giảng dạy và truyền đạt kinh nghiệm trong lĩnh vực của họ. Muốn đi dạy được thì phải tham gia khóa học nghiệp vụ sư phạm để được cấp chứng chỉ mới được phép dạy.

Thông thường, một khóa học nghiệp vụ sư phạm sẽ kéo dài từ 1 đến 2 năm. Nếu bạn muốn dạy cao đẳng và đại học, có các chương trình sư phạm chuyên nghiệp trong các trường cao đẳng và đại học. Các bạn muốn dạy trình độ từ trung cấp trở xuống, trung tâm có chương trình nghiệp vụ sư phạm trung cấp. Muốn dạy nghề thì phải có chương trình sư phạm dạy nghề. Nếu bạn muốn dạy mầm non thì đã có chương trình nghiệp vụ sư phạm mầm non.

Vì vậy, nếu bạn không theo học trường sư phạm chính quy vẫn có thể đi làm giáo viên.

5. Tốt nghiệp đại học có phải là cử nhân không?

Tốt nghiệp đại học không phải là bằng cử nhân. Bởi vì, theo quy định tại Điều 38 Luật Giáo dục Đại học 2012 sửa đổi 2018 như sau:

Điều 38. Văn bằng giáo dục đại học

“Trình độ giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm trình độ cử nhân, thạc sĩ, tiến sĩ và các trình độ tương đương”.

Như vậy, cử nhân là những người tốt nghiệp đại học chính quy. Tuy nhiên, trước đây, theo Thông tư 10/2017 / TT-BLĐTBXH, mẫu bằng tốt nghiệp cao đẳng có cụm từ “Chức danh cử nhân hành nghề” … dẫn đến việc ghi “Cử nhân” trên văn bằng.

Như vậy, trình độ cao đẳng khi ra trường không phải là cử nhân theo quy định của pháp luật.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Giáo viên có bằng cử nhân có bắt buộc phải học đại học không ?, Bằng cử nhân là gì? Mọi điều bạn cần biết về bằng cử nhân từ phần Hỏi đáp pháp lý của Wiki ADS VN.

.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button